กิจกรรม “วันสุนทรภู่คู่ภาษาไทย” ประจำปีการศึกษา 2562
![กิจกรรม “วันสุนทรภู่คู่ภาษาไทย” ประจำปีการศึกษา 2562](http://tkb.ac.th/datas/document/picture-10-852.jpg)
วันที่ 3 กรกฎาคม 2562 กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย โรงเรียนธีรกานท์บ้านโฮ่ง จัดกิจกรรม “วันสุนทรภู่คู่ภาษาไทย” ประจำปีการศึกษา 2562 จัดขึ้นเพื่อรำลึกถึงท่านสุนทรภู่กวีเอกของไทย และจัดขึ้นเพื่ออนุรักษ์ภาษาไทยเนื่องในวันภาษาไทยด้วย เป็นการบูรณาการวันสุนทรภู่และวันภาษาไทยเข้าไว้ด้วยกัน โดยมีกิจกรรมการแข่งขันแต่งกายเลียนแบบตัวละครในวรรณคดี การแข่งขันร้องเพลงในวรรณคดีประกอบลีลา และการแสดงละครเรื่องสังข์ทอง ตอนรจนาเลือกคู่ แสดงโดยนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 ที่เรียนวิชาภาษากับวัฒนธรรม